ஒடிசா மக்களவை தேர்தல் 2019 முடிவுகள்: நேரலை

Odisha(21/21)

PartyLead/WonChange
BJP8--
BJD12--
CONGRESS1--
OTHERS0--


ஒடிசாவில் 2014 ல் பிஜூ ஜனதா தளம் 20 இடங்களில் மகத்தான வெற்றி பெற்றது. பாஜகவுக்கு 1 இடம் மட்டுமே கிடைத்தது. காங்கிரஸுக்கு அதுவும் கிடைக்கவில்லை. இந்த முறை ஒடிசாவில் தேசிய கட்சிகள் வெற்றிபெறுமா அல்லது பிஜூ ஜனதா தளம் மகத்தான வெற்றியை தக்கவைத்துக்கொள்ளுமா என்பதை மே 23ல் இங்கே காணலாம்.

2019 ஆம் ஆண்டு இந்திய பொதுத் தேர்தல் மொத்தம் உள்ள 543 தொகுதிகளுக்கு ஏப்ரல் 11 முதல் மே 19, 2019 வரை ஏழு கட்டங்களாக நடைபெற்றது. தேர்தல் 23 மே மாதம் தொடங்கி, ஏழு கட்டங்களாக நடைபெற்றது. பீகார், உத்தரப்பிரதேசம் மற்றும் மேற்கு வங்காளம் ஆகிய இடங்களில் ஏழு கட்டங்களில் தேர்தல் நடைபெறும். ஜம்மு-காஷ்மீர் மாநிலத்தில் அனந்த்நாக் தொகுதியில் மூன்று கட்டங்களாக தேர்தல் நடைபெற்றது.
State Name
Constituency BJPBJDCongressOthersComments
Odisha
AskaAnita Subhadarshini Pramila Bisoyi Rama Krushna Panda -- BJD wins
BalasorePratap Sarangi Rabindra Kumar Jena Navajyoti Patnaik -- BJP wins
BargarhSuresh Pujari Prasanna Acharya Pradeep Kumar Devta -- BJP wins
BerhampurBhrugu Baxipatra Chandrasekhar Sahu V Chandrasekhar Naidu -- BJD wins
Bhadrak(SC)Abhimanyu Sethi Manjulala Mandal Ms. Madhumita Sethi -- BJD wins
BhubaneswarAparajita Sarangi Arup Mohan Patnaik Janardana Pati (JVM) -- BJP wins
BolangirSangeeta Kumari Singh Deo Kalikesh Narayan Singh Deo Samarendra Mishta -- BJP wins
CuttackPrakash Mishra Bhartruhari Mahtab Panchanan Kanungo -- BJD wins
DhenkanalRudra Narayan Pani Mahesh Sahu Brig K.P. Singhoeo -- BJD wins
Jagatsinghpur(SC)Bibhuprasad Tarai Rajashree Mallick Pratima Mallick -- BJD wins
Jajpur(SC)Amiya Mallick Sarmishtha Sethi Manas Jena -- BJD wins
KalahandiBasanta Kumar Panda Pushpendra Singh Deo Bhakta Charan Das -- BJP wins
KandhamalAira Kharbela Swain Dr. Achyuta Samanta Manoj Kumar Acharya -- BJD wins
KendraparaBaijayant Panda Anubhav Mohanty Dharanidhar Nayak -- BJD wins
Keonjhar(ST)Ananta Naik Chandrani Murmu Fakir Mohan Naik -- BJD wins
Koraput(ST)Jayaram Pangi Kaushalya Hikaka Saptagiri Sankar Ulaka -- Congress wins
Mayurbhanj(ST)Er Biswesar Tudu Debashish Marandi Dr. Devashis Marandi -- BJP wins
Nabarangpur(ST)Balabhadra Majhi Amesh Chandra Majhi Pradeep Kumar Majhi -- BJD wins
PuriSambit Patra Pinaki Mishra Satya Prakash Nayak -- BJD wins
SambalpurNitesh Ganga Deb Nalin Pradhan Sarat Patnaik -- BJP wins
Sundargarh(ST)Jual Oram Sunita Biswal Geore Tirkey -- BJP wins

50-க்கும் மேற்பட்ட கட்சிகள் இந்த தேர்தலில் போட்டியிடுகின்றன. அவர்களில் பெரும்பாலோர் சிறு கட்சிகளாக உள்ளனர். பிரதான கட்சிகள் பாரதிய ஜனதா கட்சி (BJP) மற்றும் இந்திய தேசிய காங்கிரஸ் (INC) ஆகும். 2019 பொதுத் தேர்தலில், நான்கு முக்கிய தேசிய தேர்தல் கூட்டணி உள்ளன. அவை பாஜக தலைமையிலான தேசிய ஜனநாயகக் கூட்டணி, காங்கிரஸ் தலைமையிலான ஐக்கிய முற்போக்குக் கூட்டணி, கம்யூனிஸ்ட் சார்பு கட்சிகள் ஆகும்.


இதில் மேலும் படிக்கவும் :